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Karibuni	katika	 semina	ya	Neno	 la	Mungu	 tukiangazia	kwa	umakini	kitabu	cha	
Waebrania.		
	
Semina	hii	itakuwa	ikifanyika	kwa	njia	ya	*Whatsapp	Groups*	kila	siku	saa	Moja	
jioni	hadi	 saa	3	usiku,	na	kufuatiwa	na	Facebook	Live	Session	kwenye	Page	ya	
Apostle	Shemeji	Melayeki*		saa	3	kamili	usiku	hadi	saa	4	usiku.	
	
Kila	 siku	 ya	 Ijumaa	 na	 Jumapili	 hatutafanya	 Facebook	 live	 wala	Whatsapp	 ila	
tutakutana	Singo	Garden	mkabala	na	Mbezi	garden	Hotel	kwa	ajili	ya	kujifunza	
na	kuomba	pamoja	kwa	wale	walioko	Dar	es	Salaam	na	wengine	watakuta	audio	
za	mafundisho	Youtube.	
Ijumaa	ni	saa	12	 jioni	na	 Jumapili	ni	saa	5	asubuhi….	Singo	Garden	mkabala	na	
Mbezi	garden	Hotel..		
	
Sessions	 zote	 za	 Facebook	 Live	 pia	 zitawekwa	 Youtube	 ya	 Apostle	 Shemeji	
Melayeki			
	
KARIBUNI	TUJIFUNZE….		
	
	
	
*MAMBO	YA	MSINGI*	
	
Kila	kitabu	kwenye	Biblia	hakitafsiriwi	chenyewe	bali	kwa	kupitia	vitabu	vingine		
hii	 ni	 kwa	 sababu	 Biblia	 toka	Mwanzo	mpaka	 Ufunuo	 ni	 kitabu	 kisichojipinga	
hasa	kikitumiwa	na	kutafsiriwa	ipasavyo.		
	
Kitabu	hiki	kama	Nyaraka	zingine	zinachukua	msingi	wa	maelezo	yake	kwenye	
maandiko	 (yaani	 vitabu	 vya	Agano	 la	 Kale)	 hivyo	 ni	 tafsiri	 ya	mambo	 ambayo	
Mungu	alisema	kwa	vinywa	vya	manabii	wake	zamani	kwa	habari	ya	Ufunuo	wa	
Kristo.	(nitaelezea	huko	mbele)…		
	
Njia	 nzuri	 ya	 kutafsiri	 maandiko	 ni	 kwa	 kutumia	 maandiko,	 (andiko	 hutafsiri	
andiko)	 siyo	 kutumia	 mawazo	 ya	 mtu	 yeyote	 au	 falsafa	 yoyote.	 BIBLIA	
INAJITOSHELEZA…		
	
Ni	 vyema	 ukatenga	muda	wa	 kufuatilia	 sessions	 hizi	 kwa	 umakini	 bila	 kuruka	
session	 yoyote	 ikiwa	 unataka	 kupata	 mtiririko	 sahihi	 wa	 uchambuzi	 wa	
mwalimu.	Usianze	sehemu	ya	10	kabla	hujasikiliza,	kusoma	au	kutazama	ya	9…	
yaani	 fuata	 mfululizo.	 Ukirukia	 katikati	 au	 mwisho	 unaweza	 usielewe	
kinachoendelea.		
	
	
*JUU	YA	KITABU	CHA	“WARAKA	KWA	WAEBRANIA”*			
	
Mambo	kadhaa	ya	kutazama	kabla	ya	kwenda	kwenye	kitabu	hiki…		
Kitabu	kama	ilivyo	jina	lake	Imeandikwa	kwa	Waamini	Waebrania.	
	



Mtindo	 wa	 uandishi	 wa	 kitabu	 hiki	 unaonyesha	 kuwa	 hakuna	 sura	
inayojitegemea	bali	Mwandishi	amepanga	maelezo	yake	hatua	kwa	hatua..	ndiyo	
maana	 ni	 shida	 sana	 kwa	 watu	 wengi	 kuelewa	 kitabu	 hiki	 kwani	 huishia	
kuchanganyikiwa	 au	 kuvuruga	 lengo	 lake	 kwa	 kuanzia	 sura	 ya	 11,	 12	 au	 13	
ambazo	 mara	 nyingi	 hutumika	 kufundishia.	 ANGALIA	 JINSI	 KILA	 SURA	
INAVYOANZA.	HII	INAONYESHA	KUWA	KILA	SURA	INATEGEMEA	MAELEZO	YA	
SURA	YA	(ZA)	NYUMA.		
Waebrania	1:1	[1]Mungu,		
Waebrania	2:1	[1]Kwa	hiyo		
Waebrania	3:1	[1]Kwa	hiyo,		
Waebrania	4:1	[1]Basi,		
Waebrania	5:1	[1]Maana	kila	kuhani	mkuu		
Waebrania	6:1	[1]Kwa	sababu	hiyo,		
Waebrania	7:1	[1]Kwa	maana	Melkizedeki	huyo,	
Waebrania	8:1	[1]Basi,	katika	hayo	tunayosema,	
Waebrania	9:1	[1]Basi	hata	agano	la	kwanza	
Waebrania	10:1	[1]Basi	torati,		
Waebrania	11:1	[1]Basi	imani		
Waebrania	12:1	[1]Basi	na	sisi	pia,	
Waebrania	13:2	[2]Msisahau	
	
Kitabu	hiki	kimejikita	kufundisha	habari	za	Mungu	kwa	Ufunuo		wa	Yesu	Kristo.	
Kwa	mtiririko	unaoeleweka	mwandishi	ametumia	zaidi	maneno	ya	kufananisha	
(COMPARISON)	Yesu	na	watu	au	vitu	vilivyotumiwa	kwenye	maandiko	(Mwanzo	
hadi	Malaki)	 akimfananisha	Yesu	na	vitu	 au	watu	hao	kwa	 lengo	 la	 kuonyesha	
UKUU	 AU	 UBORA	 ULIOKO	 NDANI	 YA	 YESU	 KRISTO..	 maneno	 *BORA**	
YAMETUMIKA	ZAIDI…		
	
*BORA....	ZA	KITABU	CHA	WAEBRANIA...*	
	
Waebrania	1:4	
(YESU)	 [4]amefanyika	 *bora	 kupita	malaika,*	 kwa	 kadiri	 jina	 alilolirithi	 lilivyo	
_tukufu	kuliko	lao._	
	
Waebrania	7:22	
[22]basi	kwa	kadiri	hii	Yesu	amekuwa	*mdhamini	wa	agano	lililo	bora	zaidi.*	
	
Waebrania	8:6-7	
[6]Lakini	sasa	amepata	*huduma	iliyo	bora	zaidi,*	kwa	kadiri	alivyo	*mjumbe	wa	
agano	lililo	bora,*	lililoamriwa	juu	ya	*ahadi	zilizo	bora.*	
[7]Maana	 kama	 _lile	 la	 kwanza	 lingalikuwa	 halina	 upungufu,	 nafasi	
isingalitafutwa	kwa	lile	la	pili._	
	
Waebrania	9:23	
[23]Basi	 ilikuwa	sharti	nakala	za	mambo	yaliyo	mbinguni	 zisafishwe	kwa	hizo,	
lakini	mambo	ya	mbinguni	yenyewe	yasafishwe	kwa	*dhabihu	zilizo	bora	kuliko	
hizo.*	
	
	



Waebrania	11:4	
[4]Kwa	imani	Habili	alimtolea	Mungu	*dhabihu	iliyo	bora	kuliko	Kaini;*	kwa	hiyo	
alishuhudiwa	 kuwa	 ana	 haki;	Mungu	 akazishuhudia	 sadaka	 zake,	 na	 kwa	 hiyo,	
ijapokuwa	amekufa,	_angali	akinena._	
	
	
Waebrania	11:16	
[16]Lakini	sasa	waitamani	*nchi	iliyo	bora,*	yaani,	ya	mbinguni.	Kwa	hiyo	Mungu	
haoni	haya	kuitwa	Mungu	wao;	maana	*amewatengenezea	mji.*	
	
	
Waebrania	11:35	
[35]Wanawake	walipokea	wafu	wao	waliofufuliwa.	Lakini	wengine	waliumizwa	
vibaya	hata	kuuawa,	_wasikubali	ukombozi,_	ili	wapate	*ufufuo	ulio	bora;*	
	
Waebrania	11:40	
	
[40]kwa	kuwa	Mungu	alikuwa	_ametangulia	kutuwekea	sisi_	*kitu	kilicho	bora,*	
ili	wao	_wasikamilishwe	pasipo	sisi._	
	
NI	VYEMA	TUKAONA	YA	KWAMBA	MWANDISHI	ALIMFANANISHA	

1. YESU	NA	MALAIKA	
2. YESU	NA	MUSA	
3. YESU	NA	YOSHUA	
4. YESU	NA	MELKIZEDEKI	
5. YESU	NA	MAKUHANI	
6. YESU	NA	WAZEE	WA	ISRAELI	
7. YESU	NA	SADAKA	(MAMBO	YA	IBADA)	ZA	WAYAHUDI	

*(MAMBO	HAYA	TUTAYACHAMBUA	KWA	UNDANI	ZAIDI	HUKO	MBELE)*	
Kujifunza	 vitu	 hivi	 kwa	 umakini	 utatusaidia	 kuuona	 wokovu	 wa	 Mungu	 kwa	
wanadamu	 kama	 ambavyo	 Yesu	 aliwaambia	 wanafunzi	 wake	 kuwa	 Musa,	
manabii	na	Zaburi	waliandika	habari	zake..	 	Kusoma	Musa	anamaanisha	vitabu	
vitano	vya	kwanza	kwenye	Biblia	(Mwanzo,	Kutoka,	Mambo	ya	Walawi,	Hesabu	
na	 Kumbukumbu	 la	 Torati)…	 Vitabu	 hivi	 hujenga	 msingi	 wa	 wokovu	 wa	
wanadamu	kama	ikitazamwa	sawa	sawa	na	kwa	umakini	wake.		
	
**ANGALIA…**	 Yesu	 alipowatokea	 Kleopa	 na	 mwenzake	 wakati	 wanaelekea	
Emau	aliwaambia..		
Luka	24:25-27	
[25]Akawaambia,	 Enyi	 msiofahamu,	 wenye	 mioyo	 mizito	 ya	 kuamini	 *yote	
waliyoyasema	manabii!*	
[26]Je!	Haikumpasa	Kristo	kupata	mateso	haya	na	kuingia	katika	utukufu	wake?	
[27]Akaanza	 kutoka	Musa	 na	manabii	wote,	 akawaeleza	 katika	maandiko	 yote	
mambo	yaliyomhusu	yeye	mwenyewe.	
	
ANGALIA	MSISITIZO	WA	NENO	YOTE…	*IMEMPASA	Kristo	kupata	mateso	YALE	
na	kuingia	katika	utukufu	wake*	Huu	ni	ujumbe	mkuu	au	summary	ya	ujumbe	
wa	*MUSA	NA	MANABII	WOTE….*		



[27]Akaanza	 kutoka	Musa	 na	manabii	wote,	 akawaeleza	 katika	maandiko	 yote	
mambo	yaliyomhusu	yeye	mwenyewe.	
Angalia	 msisitizo	 *	 MUSA	 NA	 MANABII	 _WOTE_*	 waliandika	 habari	
zinazomhusu	KRISTO…	Huu	mstari	wa	27	haina	maana	Yesu	alisema	hivyo	ila	ni	
JUMLA	 YA	 ALICHOWAELEZA…	 ina	 maana	 Yesu	 alipita	 vitabu	 vya	 Musa	 na	
Manabii	 akiwaonyesha	 HATUA	 KWA	 HATUA	 MAMBO	 YALIYOMHUSU	 kwa	
HABARI	YA	**KUTESWA,	NA	KUINGIA	KATIKA	UTUKUFU	WAKE**		
		
Kisha	baadaye	akakutana	na	wanafunzi	wake	akawaambia…		
	
Luka	24:44-47	
	[44]Kisha	 akawaambia,	 Hayo	 ndiyo	maneno	 yangu	 niliyowaambia	 nilipokuwa	
nikali	pamoja	nanyi,	ya	kwamba	ni	lazima	yatimizwe	yote	niliyoandikiwa	katika	
Torati	ya	Musa,	na	katika	Manabii	na	Zaburi.	
[45]Ndipo	akawafunulia	akili	zao	wapate	kuelewa	na	maandiko.	
[46]Akawaambia,	 Ndivyo	 ilivyoandikwa,	 kwamba	 Kristo	 atateswa	 na	 kufufuka	
siku	ya	tatu;	
[47]na	 kwamba	 mataifa	 yote	 watahubiriwa	 kwa	 jina	 lake	 habari	 ya	 toba	 na	
ondoleo	la	dhambi,	kuanza	tangu	Yerusalemu.	
	
Hii	 ina	 maana	 kuwa	mambo	 ambayo	 Yesu	 aliyasema	 kwenye	 vitabu	 vya	 Injili	
(Mathayo,	 Marko,	 Luka	 na	 Yohana)	 kabla	 ya	 kuteswa	 na	 kufufuka	 yalikuwa	
YANAHUSU	 KUTESWA	NA	 KUFUFUKA	 KWAKE	 SIKU	 YA	 TATU…	 na	 hayo	 yapo	
kwenye	*Torati	ya	Musa,	na	katika	Manabii	na	Zaburi.*	
	
Hapo	sasa	macho	yao	yakafunguliwa,	NI	KAMA	AHAAA….	KUMBE…	DAAH	HATA	
HATUKUELEWA…		
	
Mstari	 wa	 47	 unaonyesha	 lengo	 la	 KUFA	 NA	 KUFUFUKA	 KWAKE….	 WATU	
WAHUBIRIWE	HABARI	YA	TOBA	NA	ONDOLEO	LA	DHAMBI…		
	
Ni	muhimu	kujua	kuwa	FOCUS	au	mkazo	wa	maandiko	ni	kumfunua	Yesu	Kristo	
kwa	 nguvu	 sana.	 Yesu	 anaonyesha	 kuwa	 Musa	 (aliyeandika	 vitabu	 vitano	 vya	
mwanzo	katika	Biblia),	manabii	na	Zaburi,	wote	waliandika	 juu	ya	MATESO	YA	
YESU	 KRISTO,	 KUFA	 NA	 KUTUKUZWA	 KWAKE	 NA	 KWAMBA	 ONDOLEO	 LA	
DHAMBI	LITAHUBIRIWA	KWA	SABABU	HIYO..		
	
PETRO	NAYE	ALIKAZIA	UJUMBE	HUO	HUO…		
Matendo	ya	Mitume	3:22-24	
[22]Kwa	 maana	 *Musa*	 kweli	 alisema	 ya	 kwamba,	 Bwana	 Mungu	 wenu	
atawainulieni	nabii,	katika	ndugu	zenu,	kama	mimi;	msikieni	yeye	katika	mambo	
yote	atakayonena	nanyi.	
[23]Na	itakuwa	ya	kwamba	kila	mtu	asiyemsikiliza	nabii	huyo	ataangamizwa	na	
kutengwa	na	watu	wake.	
[24]Naam,	na	*manabii	wote	tangu	Samweli	na	wale	waliokuja	baada	yake,	
wote	walionena,	walihubiri	habari	za	siku	hizi.*	
	
	



Angali	hapo,	TANGU	*SAMWELI*	WALINENA!....	HABARI	ZA	SIKU	HIZO	NI	ZIPI?		
*MATESO	 YA	 YESU	 KRISTO,	 KUFA	 NA	 KUTUKUZWA	 KWAKE	 NA	 KWAMBA	
ONDOLEO	LA	DHAMBI	LITAHUBIRIWA	KWA	SABABU	HIYO..*		
	
Huu	 ndio	 ujumbe	 mkuu	 wa	 vitabu	 vya	 Agano	 la	 Kale	 (Maandiko	 Matakatifu)	
kama	Yesu	na	mitume	walivyotafsiri..		
	
SASA	TUANGALIE…	


