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**Waebrania 1**  

*WAEBRANIA 1:1 Mungu, ambaye alisema zamani na baba zetu katika 
manabii kwa sehemu nyingi na kwa njia nyingi,* 

Kwenye KJV wanaandika Hebrews 1:1 **God, who at sundry times and in 
divers manners spake in time past unto the fathers by the prophets,** 

MUNGU ALIKUWA NA KAWAIDA YA KUJITAMBULISHA NA KUJIFUNUA 
KWA WAZEE WA KIEBRANIA KWA NAMNA MBALIMBALI KWA NJIA 
MANABII WALIOKUWEPO KABLA YA KRISTO, HII NI KUANZIA MWANZO 
MPAKA MALAKI.  

 

 KWENYE tafsiri ya AMPLIFIED ANASEMA *_ALISEMA NAO IN MANY 
SEPARATE REVELATIONS, WHICH IS THE PORTION OF TRUTH. _** 

__Yaani kwa mafunuo mbalimbali ambayo yalikuwa ni sehemu ya kweli…__  
Ujumbe wa Mungu kwa wazee ulikuwa kwa sehemu nyingi (many portions), 
ambao ulisemwa kwa njia nyingi (divers manners) 

**WAEBRANIA 1:2 mwisho wa siku hizi amesema na sisi katika Mwana, 
aliyemweka kuwa mrithi wa yote, tena kwa yeye aliufanya ulimwengu.** 

KUSEMA MWISHO WA SIKU HAKUWA ANAMAANISHA MWISHO WA 
DUNIA. HAPA MWANDISHI ANAMAANISHA ZAMA ZA MWISHO ZA 
MUNGU KUJIFUNUA KWA WATU. YAANI HAKUNA WAKATI MWINGINE 
WOWOTE MUNGU ATAKUJA KUJIFUNUA KWA MTU MWINGINE YOYOTE 
ISIPOKUWA KWA YESU KRISTO...  

Jesus as a full revelation of God…. Or Revelation of God through Jesus 
Christ..  

YOHANA MOJA ANAELEZEA VIZURI JUU YA UTENDAJI KAZI WA MUNGU 
NDANI YA YESU KRSITO. 

Yohana 1:1-5 Hapo mwanzo kulikuwako Neno, naye Neno alikuwako kwa 
Mungu, naye Neno alikuwa Mungu. Huyo mwanzo alikuwako kwa 
Mungu. Vyote vilifanyika kwa huyo; wala pasipo yeye hakikufanyika cho 
chote kilichofanyika. Ndani yake ndimo ulimokuwa uzima, nao ule uzima 



ulikuwa nuru ya watu. Nayo nuru yang'aa gizani, wala giza halikuiweza.  

 

Yohana 1:14 Naye Neno alifanyika mwili, akakaa kwetu; nasi tukauona 
utukufu wake, utukufu kama wa Mwana pekee atokaye kwa Baba; 
amejaa neema na kweli.  

Yohana 1:18 Hakuna mtu aliyemwona Mungu wakati wo wote; Mungu 
Mwana pekee aliye katika kifua cha Baba, huyu ndiye aliyemfunua.  

Neno aliyemfunua kwa Kigiriki (lugha mojawapo ya asili ya Biblia kabla 
haijatafsiriwa) ni exēgeomai ambalo nomino yake ni exegesis ambapo maana yake ni 
sawa na kuelezea, kufundishia, kuonyesha uhalisia (kuweka wazi). Ni sawa na 
kusema exegesis ya Mungu ni Yesu Kristo.  

 

Kwa hiyo MSTARI WA 18 Yohana 1:18 Hakuna mtu aliyemwona Mungu 
wakati wo wote; Mungu Mwana pekee aliye katika kifua cha Baba, huyu ndiye 
aliyemfunua.  

Tungesema hivi,kama THEOLOGY IS THE STUDY OF GOD basi 
CHRISTOLOGY IS THEOLOGY. Kwamba Mungu amejifunua kwa njia ya 
Yesu Kristo ili tumjue… kumjua Mungu ni kwa njia ya Yesu Kristo..  

KUMJUA MUNGU NI KWA NJIA YA YESU KRSITO… KWA HIYO TABIA 
HALISI YA MUNGU INAWEZA TU KUJULIKANA KWA KUMFAHAMU YESU 
KRISTO> 

SABABU NI HII HAPA 

WAEBRANIA 1:3 Yeye kwa kuwa ni mng'ao wa utukufu wake na chapa ya 
nafsi yake, akivichukua vyote kwa amri ya uweza wake, akiisha kufanya 
utakaso wa dhambi, aliketi mkono wa kuume wa Ukuu huko juu;  

SABABU KUBWA NI KWAMBA MUNGU AMEWEKA MAMBO YOTE 
YANAMHUSU NDANI YA KRISTO, YAANI KRISTO NI BABA 
ALIYEFUNULIWA KATIKA MWILI. CHOCHOTE ALICHONACHO BABA 
NDICHO ALICHONACHO YESU. NDIYO MAANA ANAITWA MWANA YAANI 
ALIYEFANANA NA BABA. 



Yohana 10:30 Mimi na Baba tu umoja.  

Yohana 15:24 Kama nisingalitenda kwao kazi asizozitenda mtu 
mwingine, wasingalikuwa na dhambi; lakini sasa wametuona mimi na 
Baba yangu, na kutuchukia.  

Yohana 14:8-11 Filipo akamwambia, Bwana, utuonyeshe Baba, 
yatutosha. Yesu akamwambia, Mimi nimekuwapo pamoja nanyi siku hizi 
zote, wewe usinijue, Filipo? Aliyeniona mimi amemwona Baba; basi 
wewe wasemaje, Utuonyeshe Baba? Husadiki ya kwamba mimi ni ndani 
ya Baba, na Baba yu ndani yangu? Hayo maneno niwaambiayo mimi 
siyasemi kwa shauri langu; lakini Baba akaaye ndani yangu huzifanya 
kazi zake. Mnisadiki ya kwamba mimi ni ndani ya Baba, na Baba yu 
ndani yangu; la! Hamsadiki hivyo, sadikini kwa sababu ya kazi zenyewe. 

Na kwa kisa hiki cha kuonyesha wazi wazi kwamba Yeye ni mwana wa 
Mungu Wayahudi walitaka kumpiga…   

WAEBRANIA 1:4 amefanyika bora kupita malaika, kwa kadiri jina alilolirithi 
lilivyo tukufu kuliko lao.  

MWANDISHI ANAONYESHA KUWA YESU NI BORA KULIKO MALAIKA, 
KWA SABABU MUNGU AMEMTUKUZA NA KUMPA JINA (NAFASI NA 

MAMLAKA) YAKE YOTE KAMA MWANAE. 

 

WAEBRANIA 1:5 Kwa maana alimwambia malaika yupi wakati wo wote, 
Ndiwe mwanangu, Mimi leo nimekuzaa? Na tena, Mimi nitakuwa kwake baba, 
Na yeye atakuwa kwangu mwana? 

 

 HII NI KUYAPA HESHIMA MANENO YA MUNGU MWENYE JUU YA YESU 
AMBAYO YALIANDIKWA NA NABII DAUDI AKITABIRI HABAIRI ZA YESU 
KRISTO... 

Zaburi 2:7 Nitaihubiri amri; Bwana aliniambia, Ndiwe mwanangu, Mimi 
leo nimekuzaa.  

Matendo ya Mitume 13:33 ya kwamba Mungu amewatimizia watoto wetu 
ahadi hiyo, kwa kumfufua Yesu; kama ilivyoandikwa katika Zaburi ya 



pili, Wewe ndiwe Mwanangu, mimi leo nimekuzaa. 

**YESU ALIZALIWAJE KAMA MWANA WA MUNGU?** 

 

LUKA (kwenye Matendo ya Mitume) AMETUPA TAFSIRI YA YESU 
ALIAMBIWA LINI KUHUSU KUZALIWA... KWENYE UFUFUO.  Yesu 
anaitwa Mzaliwa wa kwanza kutoka kwa wafu..  

Matendo ya Mitume 13:33 ya kwamba Mungu amewatimizia watoto wetu 
ahadi hiyo, kwa kumfufua Yesu; kama ilivyoandikwa katika Zaburi ya 
pili, Wewe ndiwe Mwanangu, mimi leo nimekuzaa. 

PAULO ANAANDIKA HABARI HIYO AKIHUSISHA NA NAMNA MWAMINI 
ANAVYOZALIWA UPYA.. 

 

Wakolosai 1:3,13-15,18-19 

[3]Twamshukuru Mungu, Baba yake Bwana wetu Yesu Kristo, siku zote 
tukiwaombea; 

[13]Naye alituokoa katika nguvu za giza, akatuhamisha na kutuingiza 
katika ufalme wa Mwana wa pendo lake; 

[14]ambaye katika yeye tuna ukombozi, yaani, msamaha wa dhambi; 

[15]naye ni mfano wa Mungu asiyeonekana, **mzaliwa wa kwanza wa 
viumbe vyote.** 

[18]Naye ndiye kichwa cha mwili, yaani, cha kanisa; naye ni mwanzo, ni 
**mzaliwa wa kwanza katika wafu,** _ili kwamba awe mtangulizi katika 
yote._ 

[19]Kwa kuwa katika yeye ilipendeza utimilifu wote ukae; 

Kwa lugha rahisi... MATUKIO YALIYOMPATA YESU YANAHESABIWA 
KAMA MATUKIO YALIYOMPATA MWAMINI..  

 

 



KUTESWA pamoja naye, 

Kufa na kufufuka pamoja naye... 

 

 

Hii ni kwa sababu KRISTO YUKO NDANI YAKE.. 

Wagalatia 2:20 

[20]Nimesulibiwa pamoja na Kristo; lakini ni hai; wala si mimi tena, bali Kristo yu 
hai ndani yangu; na uhai nilio nao sasa katika mwili, ninao katika imani ya Mwana 
wa Mungu, ambaye alinipenda, akajitoa nafsi yake kwa ajili yangu. 

Kila aliyezaliwa katika KRISTO, Kristo anakaa ndani yake... hivyo anaonekana 
aliypatwa na Yote yaliyompata Kristo na Ameshinda kama Kristo alivyoshinda... 

Warumi 8:29 

[29]Maana wale aliowajua tangu asili, aliwachagua tangu asili wafananishwe na 
mfano wa Mwana wake, ili yeye awe mzaliwa wa kwanza miongoni mwa ndugu 
wengi.  

WAEBRANIA 1:6 Hata tena, amletapo mzaliwa wa kwanza ulimwenguni, 
asema, Na wamsujudu malaika wote wa Mungu.  

 

YESU ALIKUWA MZALIWA WA KWANZA KUTOKA KWENYE MAUTI 
(KUFUFUKA) Yohana ameweka hilo wazi  

Ufunuo wa Yohana 1:5 tena zitokazo kwa Yesu Kristo, shahidi aliye 
mwaminifu, mzaliwa wa kwanza wa waliokufa, na mkuu wa wafalme wa 
dunia. Yeye atupendaye na kutuosha dhambi zetu katika damu yake,  

 

Wakolosai 1:18 Naye ndiye kichwa cha mwili, yaani, cha kanisa; naye ni 
mwanzo, ni mzaliwa wa kwanza katika wafu, ili kwamba awe mtangulizi 
katika yote.  

 



WAEBRANIA 1:7 Na kwa habari za malaika asema, Afanyaye malaika zake 
kuwa pepo, Na watumishi wake kuwa miali ya moto.  

HII HABARI INAPATIKANA KWENYE ZABURI PIA.  

Zaburi 104:4 Huwafanya malaika zake kuwa pepo, Na watumishi wake 
kuwa moto wa miali.  

KUWAFANYA KUWA PEPO na KUWAFANYA KUWA MOTO WA MIALI 
AU MIALI YA MTO MAANA YAKE Ni lugha ya picha tu kuwa 
ANAWATUMA ATAKAKO YEYE MUNGU. (MALAIKA = WATUMISHI) 
Malaika ni roho zinazotumwa...watumishi.  

 

SASA MSTARI WA 8 HADI 12 ZINAZUNGUMZIA HABARI MOJA KWENYE 
ANGLE TOFAUTI… Kwa lengo hasa la kuonyesha ya kuwa Kristo 
ametukuzwa JUU YA MALAIKA.. ZOTE ZIKIWA ZIMENUKULIWA 
KWENYE VITABU MBALIMBALI VYA AGANO LA KALE 

WAEBRANIA 1:8 Lakini kwa habari za Mwana asema, Kiti chako cha enzi, 
Mungu,ni cha milele na milele; Na fimbo ya ufalme wako ni fimbo ya adili.  

WAEBRANIA 1:9 Umependa haki, umechukia maasi; Kwa hiyo Mungu, 
Mungu wako, amekutia mafuta, Mafuta ya shangwe kupita wenzio. 

 HAYA MANENO YAMENUKULIWA KWENYE ZABURI PIA...  

ANGALIA  

Zaburi 45:6-7 Kiti chako cha enzi, Mungu, ni cha milele na milele, Fimbo 
ya ufalme wako ni fimbo ya adili. Umeipenda haki; Umeichukia dhuluma. 
Kwa hiyo MUNGU, Mungu wako, amekupaka mafuta, Mafuta ya furaha 
kuliko wenzako. ZABURI HII YA DAUDI NI UNABII JUU YA NAFASI 
ALIYOPEWA YESU KWA SABABU YA KAZI YA MSALABA.... MWANA.  

WAEBRANIA 1:10 Na tena, Wewe, Bwana, hapo mwanzo uliitia misingi ya 
nchi, Na mbingu ni kazi za mikono yako;  

WAEBRANIA 1:11 Hizo zitaharibika, bali wewe unadumu; Nazo zote 
zitachakaa kama nguo,  

WAEBRANIA 1:12 Na kama mavazi utazizinga, nazo zitabadilika; Lakini 



wewe u yeye yule, Na miaka yako haitakoma.  

NA HII PIA IMETOKA KWENYE  

Zaburi 102:25-27 Hapo mwanzo uliutia msingi wa nchi, Na mbingu ni 
kazi ya mikono yako. Hizi zitaharibika, bali Wewe utadumu Naam, hizi 
zitachakaa kama nguo; Na kama mavazi utazibadilisha, Nazo 
zitabadilika. Lakini Wewe U Yeye yule; Na miaka yako haitakoma.  

WAEBRANIA 1:13 Je! Yuko malaika aliyemwambia wakati wo wote, Uketi 
mkono wangu wa kuume Hata nitakapoweka adui zako chini ya nyayo zako?  

MWANDISHI ALIENDELEA KUCHAMBUA ZABURI...  

Zaburi 110:1 Neno la Bwana kwa Bwana wangu, Uketi mkono wangu wa 
kuume, Hata niwafanyapo adui zako Kuwa chini ya miguu yako.  

Luka 20:41-44 Akawaambia, Wasemaje watu kwamba Kristo ni Mwana 
wa Daudi? Maana, Daudi mwenyewe asema katika chuo cha Zaburi, 
Bwana alimwambia Bwana wangu, Uketi mkono wangu wa kuume, Hata 
niwaweke adui zako Kuwa kiti cha kuwekea miguu yako. Basi Daudi 
amwita Bwana; amekuwaje mwana wake?  

HAPO YESU ALITAFSIRI MANENO YA DAUDI.  

Daudi alipopata ufunuo juu ya Yesu Kristo hakumchukulia kama mwanawe 
bali BWANA WAKE. Petro pia alielezea hili siku ya ujio wa Roho Mtakatifu...  

Matendo ya Mitume 2:29-36 Waume, ndugu zangu, mniwie radhi, niseme 
kwa ujasiri mbele yenu habari za baba yetu mkuu, Daudi, ya kuwa 
alifariki akazikwa, na kaburi lake liko kwetu hata leo. Basi kwa kuwa ni 
nabii, akijua ya kuwa Mungu amemwapia kwa kiapo, ya kwamba katika 
uzao wa viuno vyake atamketisha mmoja katika kiti chake cha enzi; yeye 
mwenyewe akitangulia kuyaona haya, alitaja habari za kufufuka kwake 
Kristo, ya kwamba roho yake haikuachwa kuzimu, wala mwili wake 
haukuona uharibifu. Yesu huyo Mungu alimfufua, na sisi sote tu 
mashahidi wake. Basi yeye, akiisha kupandishwa hata mkono wa kuume 
wa Mungu, na kupokea kwa Baba ile ahadi ya Roho Mtakatifu, 
amekimwaga kitu hiki mnachokiona sasa na kukisikia. Maana Daudi 
hakupanda mbinguni; bali yeye mwenyewe anasema, Bwana 
alimwambia Bwana wangu, Keti upande wa mkono wangu wa kuume. 



Hata nitakapowaweka adui zako chini ya miguu yako. Basi nyumba yote 
ya Israeli na wajue yakini ya kwamba Mungu amemfanya Yesu huyo 
mliyemsulibisha kuwa Bwana na Kristo.  

HAYA YOTE YANAONYESHA KUWA YESU KRISTO NI ZAIDI YA 
MALAIKA... NI BWANA, NI KRISTO, AMETUKUZWA KULIKO MALAIKA... 

WAEBRANIA 1:14 Je! Hao wote si roho watumikao, wakitumwa kuwahudumu 
wale watakaourithi wokovu?  

MWAndishi BAADA YA KUELEZEA NAFASI YA KRISTO, ANAPANUA 
ZAIDI KAZI NA NAFASI YA MALAIKA. KUWA HAO NI ROHO NA KAZI 

YAO KUBWA NI KUTUMIKA (WATUMISHI) WANATUMWA 
KUWAHUDUMIA WATAKATIFU. SASA HUDUMA YA MALAIKA NI 

HUDUMA PANA NA SIYO LENGO LA WARAKA HUU. UTAGUNDUA 
KWENYE SURA HII KUWA YESU AMEANZA KUINULIWA ILI APATE 

HESHIMA YAKE JUU YA MALAIKA. INAONEKANA WAEBRANIA 
WALIKUWA WANAAMINI SANA JUU YA MALAIKA KULIKO HATA YESU. 

KUSEMA HIVYO.. 

HAKUSHUSHA NAFASI YA MALAIKA LAKINI ALIMWEKA YESU KATIKA 
NAFASI STAHIKI... 

MWANA VS MTUMISHI. 

YESU KRISTO VS MALAIKA..  

 

Kama ni hisabati tungesema __Hence Proved__ 

	


