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Leo tunaendelea na 

WAEBRANIA 2:…. 

1 Kwa hiyo imetupasa kuyaangalia zaidi hayo yaliyosikiwa tusije tukayakosa.  

2 Kwa maana, ikiwa lile neno lililonenwa na malaika lilikuwa imara, na kila 
kosa na uasi ulipata ujira wa haki,  

3 sisi je! Tutapataje kupona, tusipojali wokovu mkuu namna hii? Ambao 
kwanza ulinenwa na Bwana, kisha ukathibitika kwetu na wale waliosikia;  

MWANDISHI ANAWEKA ALERT, KAMA UJUMBE WA MALAIKA NI TATIZO 
KUUPUUZIA (KAMA WATU HAWA WANAVYOONEKANA KUWA HAKUNA 
SHIDA KUAMINI HILO) NI VIZURI WAKAANGALIA WASIJE KUDHARAU 
UJUMBE WA YESU KRISTO AMBAYE NI ZAIDI YA MALAIKA.  

 

**JE, HUO UJUMBE HUO WA MALAIKA NI UPI?* 

 

Kwa sababu MWANDISHI amesema Maneno hayo kule mbele... Bila shaka ni 
sheria ya Musa... the law of Mosses... 

 

Angalia.. 

Waebrania 10:28-29 

[28]Mtu aliyeidharau sheria ya Musa hufa pasipo huruma, kwa neno la 
mashahidi wawili au watatu. 

[29]Mwaonaje? Haikumpasa adhabu iliyo kubwa zaidi mtu yule 
aliyemkanyaga Mwana wa Mungu, na kuihesabu damu ya agano 
aliyotakaswa kwayo kuwa ni kitu ovyo, na kumfanyia jeuri Roho wa neema? 

Kwa hiyo anasema KUIDHARAU SHERIA YA MUSA ambayo ilitolewa kwa 
mkono wa malaika ni jambo la hatari.. na tunajua KRISTO ni zaidi ya malaika 



zi  MBAYA ZAIDI kuidharau UJUMBE WA YESU  KRISTO? 

 

THERE IS NO ESCAPE FROM IF WE IGNORE CHRIST...  

 

Kuonyesha msisitizo� 

Kabla Stefano hajapigwa Mawe kwenye Mahubiri yake kwenye Matendo 7...  

 

Alionyeshwa uhusiano wa sheria kama UJUMBE WA MALAIKA...  

 

Matendo ya Mitume 7:30,35,37-38,52-53 

[30]Hata miaka arobaini ilipotimia, malaika wa Bwana akamtokea katika 
jangwa la mlima wa Sinai katika mwali wa moto, kijitini. 

[35]Musa huyo waliyemkataa, wakisema, Ni nani aliyekuweka kuwa mkuu na 
mwamuzi? Ndiye aliyetumwa na Mungu kuwa mkuu na mkombozi, kwa 
mkono wa yule malaika aliyemtokea katika kile kijiti. 

[37]Musa huyo ndiye aliyewaambia Waisraeli, Bwana Mungu wenu 
atawainulieni nabii, katika ndugu zenu, kama mimi; msikieni yeye. 

[38]Yeye ndiye aliyekuwa katika kanisa jangwani pamoja na yule malaika 
aliyesema naye katika mlima wa Sinai, tena pamoja na baba zetu; ndiye 
aliyepokea maneno ya uzima atupe sisi. 

[52]Ni yupi katika manabii ambaye baba zenu hawakumwudhi? Nao waliwaua 
wale waliotabiri habari za kuja kwake yule Mwenye Haki; ambaye ninyi sasa 
mmekuwa wasaliti wake, mkamwua; 

[53]ninyi mlioipokea torati kwa agizo la malaika msiishike. 

HAYA YOTE STEFANO AMEYANUKUU KWENYE KITABU CHA KUTOKA.. 

HUU UJUMBE WA YESU KRISTO MUNGU ALIUPIGIA MUHURI (ENDORSE) 
KWA NAMNA YAKE..  



4 Mungu naye akishuhudu pamoja nao kwa ishara na ajabu na nguvu za 
namna nyingi, na kwa magawanyo ya Roho Mtakatifu, kama alivyopenda 
mwenyewe. 

MWANDISHI ANAONYESHA KUWA MUNGU ALIUPIGIA MUHURI UJUMBE 
WA MWANA KWA ISHARA NA AJABU ZA NAMNA NYINGI SIYO KWA 
MANENO TU. ISHARA INAYOZUNGUMZIWA HAPA NI KUFA KWA YESU 
KRISTO NA KUFUATULIWA NA UJAZO WA ROHO MTAKATIFU NA 
USHAHIDI WA UTENDAJI WA KARAMA ZAKE. PETRO AMELIHUBIRI HILI 
WAZI KABISA SIKU YA KUSHUKA KWA ROHO MTAKATIFU...  

 

Matendo ya Mitume 2:29-36 Waume, ndugu zangu, mniwie radhi, niseme 
kwa ujasiri mbele yenu habari za baba yetu mkuu, Daudi, ya kuwa 
alifariki akazikwa, na kaburi lake liko kwetu hata leo. Basi kwa kuwa ni 
nabii, akijua ya kuwa Mungu amemwapia kwa kiapo, ya kwamba katika 
uzao wa viuno vyake atamketisha mmoja katika kiti chake cha enzi; yeye 
mwenyewe akitangulia kuyaona haya, alitaja habari za kufufuka kwake 
Kristo, ya kwamba roho yake haikuachwa kuzimu, wala mwili wake 
haukuona uharibifu. **Yesu huyo Mungu alimfufua, na sisi sote tu 
mashahidi wake. Basi yeye, akiisha kupandishwa hata mkono wa kuume 
wa Mungu, na kupokea kwa Baba ile ahadi ya Roho Mtakatifu, 
amekimwaga kitu hiki mnachokiona sasa na kukisikia.* Maana Daudi 
hakupanda mbinguni; bali yeye mwenyewe anasema, Bwana 
alimwambia Bwana wangu, Keti upande wa mkono wangu wa kuume. 
Hata nitakapowaweka adui zako chini ya miguu yako. Basi nyumba yote 
ya Israeli na wajue yakini ya kwamba Mungu amemfanya Yesu huyo 
mliyemsulibisha kuwa Bwana na Kristo.  

5 Maana hakuuweka chini ya malaika ulimwengu ule ujao tunaounena, ila mtu 
mmoja ameshuhudia hivi mahali fulani, akisema,  

ANAENDELEA KUKAZIA NAFASI YA YESU KUONYESHA KUWA ANA 
UMILIKI WA MJI KAMA MSIMAMIZI... HUU MJI NI UPI? UMEELEZWA 
HAPA CHINI...  

6 Mwanadamu ni nini hata umkumbuke, Ama mwana wa binadamu, hata 
umwangalie?  

7 Umemfanya mdogo punde kuliko malaika, Umemvika taji ya utukufu na 



heshima, Umemtawaza juu ya kazi za mikono yako;  

**8 Umeweka vitu vyote chini ya nyayo zake. Kwa maana katika kuweka vitu 
vyote chini yake hakusaza kitu kisichowekwa chini yake. Lakini sasa bado 
hatujaona vitu vyote kutiwa chini yake.* 

ULIMWENGU UNAUZUNGUMZIWA NI KUWEKWA CHINI YA USIMAMIZI 
WA KAZI YOTE YA MUNGU YAANI KAZI YA KUOKOA MWANADAMU… 
MSTARI WA 8 UNAELEZA…  

 HAPA TUNAONA MWANDISHI ANANUKUU TENA HABARI KATIKA 
ZABURI...  

Zaburi 8:4-6 Mtu ni kitu gani hata umkumbuke, Na binadamu hata 
umwangalie? Umemfanya mdogo punde kuliko Mungu; Umemvika taji 
ya utukufu na heshima; Umemtawaza juu ya kazi za mikono yako; 
Umevitia vitu vyote chini ya miguu yake.  

MJI UNAOZUNGUMZIWA HAPO JUU NI KUTAWAZWA AU KUWEKWA 
KAMA MWAMUZI NA MSIMAMIZI MKUU WA KAZI ZOTE ZA MUNGU AU 
KWA LUGHA RAHISI *UBWANA* KAMA MUNGU. (Ndiyo maana 
tunasema JESUS IS LORD).  UBWANA HUO NI KATIKA KUOKOA 
MWANADAMU…  

9 ila twamwona yeye aliyefanywa mdogo punde kuliko malaika, **_yaani, 
Yesu,_* kwa sababu ya maumivu ya mauti, amevikwa taji ya utukufu na 
heshima, ili kwa neema ya Mungu aionje mauti kwa ajili ya kila mtu. 
MWANDISHI ANAONYESHA KUWA YESU (AMBAYE HAPO JUU 
AMETAJWA KAMA MWANADAMU) ALIFANYWA KUWA MPAKA CHINI YA 
MALAIKA KINAFASI... BAADA YA KUFA NA KUFUFUKA KWAKE ALIPEWA 
NAFASI YA JUU YA HESHIMA... NAFASI AMBAYO HAKUNA MALAIKA 
ALIYEWAHI KUPATA. (kumbuka nyuma tulikotoka)….   

KWA HIYO ALIPOFANYA PUNDE MDOGO KULIKO MALAIKA 
HATUKUONA KAMA ALIKUWA KWENYE USIMAMIZI WA KAZI ZOTE ZA 
MUNGU LAKINI ALIPOFUFUKA NI UHAKIKISHA YA KUWA YEYE PEKE 
YAKE AMESTAHILI KUMWOKOA MWANADAMU 

Paulo anaelezea hili kwa undani... 

 



 

Matendo ya Mitume 13:26-39 

[26]Ndugu zangu, wana wa ukoo wa Ibrahimu, na hao miongoni mwenu wanaomcha 
Mungu, kwetu sisi neno la wokovu huu limepelekwa. 

[27]Kwa maana wakaao Yerusalemu, na wakuu wao, kwa kuwa hawakumjua yeye, 
wala maneno ya manabii yanayosomwa kila sabato, wameyatimiza kwa kumhukumu. 

[28]Na ijapokuwa hawakuona sababu ya kumfisha wakamwomba Pilato auawe. 

[29]Hata walipokwisha kumaliza yote aliyoandikiwa, wakamtelemsha katika ule mti, 
wakamweka kaburini. 

[30]Lakini Mungu akamfufua katika wafu; 

[31]akaonekana siku nyingi na wale waliopanda naye kutoka Galilaya hata 
Yerusalemu, ambao sasa ndio walio mashahidi wake mbele ya watu. 

[32]Na sisi tunawahubiri habari njema ya ahadi ile waliyopewa mababa, 

[33]ya kwamba Mungu amewatimizia watoto wetu ahadi hiyo, kwa kumfufua Yesu; 
kama ilivyoandikwa katika Zaburi ya pili,  

Wewe ndiwe Mwanangu, mimi leo nimekuzaa. 

[34]Tena ya kuwa alimfufua katika wafu, asipate kurudia uharibifu, amenena hivi,  

Nitawapa ninyi mambo matakatifu ya Daudi yaliyo amini. 

[35]Kwa hiyo anena na pengine,  

Hutamwachia Mtakatifu wako kuona uharibifu. 

[36]Kwa maana Daudi, akiisha kulitumikia shauri la Mungu katika kizazi chake, 
alilala, akawekwa pamoja na baba zake, akaona uharibifu. 

[37]Bali huyu aliyefufuliwa na Mungu hakuona uharibifu. 

[38]Basi, na ijulikane kwenu, ndugu zangu, ya kuwa kwa huyo mnahubiriwa 
msamaha wa dhambi; 

[39]na kwa yeye kila amwaminiye huhesabiwa haki katika mambo yale yote 



asiyoweza kuhesabiwa haki kwa torati ya Musa. 

10 Kwa kuwa ilimpasa yeye, ambaye kwa ajili yake na kwa njia yake vitu 
vyote vimekuwapo, akileta wana wengi waufikilie utukufu, kumkamilisha 
kiongozi mkuu wa wokovu wao kwa njia ya mateso.  

SIGNIFICANCE KUBWA YA MATESO YA YESU HAIKUWA TU KWA AJILI 
YA NAFASI HIYO LAKINI NI KWA AJILI YA KUWAFANYA 
WANAOMWAMINI WAKAMILISHWE KATIKA YEYE KAMA **WANA WA 
MUNGU.* NDIYO MAANA ROHO MTAKATIFU ALIYEWAJAZA WATU 
TANGU SIKU ILE, LENGO LAKE NI KUWAFANYA WATU WAWE WANA 
KWA MFANO WA KRISTO... UTUKUFU WA KRISTO NI UTUKUFU WA 
WANA WA MUNGU... Kristo kuwa ndani yao kwa Roho WAKE…  

ANGALIA...  

11 Maana yeye atakasaye na hao wanaotakaswa wote pia watoka kwa 
mmoja. Kwa ajili hii haoni haya kuwaita ndugu zake;  

12 akisema, Nitalihubiri jina lako kwa ndugu zangu; Katikati ya kanisa 
nitakuimbia sifa. 

 **(Zaburi 22:22 Nitalihubiri jina lako kwa ndugu zangu, Katikati ya 
kusanyiko nitakusifu.)* 

13 Na tena, Nitakuwa nimemtumaini yeye. Na tena, Tazama, mimi nipo hapa 
na watoto niliopewa na Mungu.  

MANENO HAYA YANAFANANA NA MANENO YA NABII **Isaya 8:18 
Angalieni, mimi na watoto hawa niliopewa na Bwana tu ishara na ajabu 
katika Israeli, zitokazo kwa Bwana wa majeshi, yeye akaaye katika mlima 
Sayuni.* 

14 Basi, kwa kuwa watoto wameshiriki damu na mwili, yeye naye vivyo hivyo 
alishiriki yayo hayo, ili kwa njia ya mauti amharibu yeye aliyekuwa na nguvu 
za mauti, yaani, Ibilisi,  

15 awaache huru wale ambao kwamba maisha yao yote kwa hofu ya mauti 
walikuwa katika hali ya utumwa  

 



MWANDISHI ANAWEKA MSISITIZO JUU YA KAZI YA MSALABA... 
KUSHIRIKI DAMU NA MWILI NI KUSHIRIKI MATESO. YAANI KAMA YESU 
ALISHINDA KIFO NA MAUTI NDANI YAKE TULISHINDA VILE VILE. SASA 
ILI YESU ASTAHILI KUSHINDA ALITAKIWA AWE KAMA SISI ILI ASHINDE 
NAFASI YETU.  

ANGALIA...  

16 Maana ni hakika, hatwai asili ya malaika, ila atwaa asili ya mzao wa 
Ibrahimu.  

17 Hivyo ilimpasa kufananishwa na ndugu zake katika mambo yote, apate 
kuwa kuhani mkuu mwenye rehema, mwaminifu katika mambo ya Mungu, ili 
afanye suluhu kwa dhambi za watu wake.  

HII NI SAWA KABISA NA **2 Wakorintho 5:17-21 Hata imekuwa, mtu 
akiwa ndani ya Kristo amekuwa kiumbe kipya; ya kale yamepita tazama! 
Yamekuwa mapya. Lakini vyote pia vyatokana na Mungu, 
aliyetupatanisha sisi na nafsi yake kwa Kristo, naye alitupa huduma ya 
upatanisho; yaani, Mungu alikuwa ndani ya Kristo, akiupatanisha 
ulimwengu na nafsi yake, asiwahesabie makosa yao; naye ametia ndani 
yetu neno la upatanisho. Basi tu wajumbe kwa ajili ya Kristo, kana 
kwamba Mungu anasihi kwa vinywa vyetu; twawaomba ninyi kwa ajili ya 
Kristo mpatanishwe na Mungu. Yeye asiyejua dhambi alimfanya kuwa 
dhambi kwa ajili yetu, ili sisi tupate kuwa haki ya Mungu katika Yeye.*  

18 Na kwa kuwa mwenyewe aliteswa alipojaribiwa, aweza kuwasaidia wao 
wanaojaribiwa.  

HUU NI UJASIRI WA INJILI YA KWAMBA MTU ALIYETESWA (Yesu) HAKUWA 
NA SPECIAL BODY MORPHOLOGY, FEELINGS AND MIND. ALIKUWA KAMA 
SISI ILI ADHIHIRISHE UHALISIA WA KUISHI MAISHA YA USHINDI NDANI 
YAKE. MUNGU ANAWEZA KUISHI NDANI YETU, KUTEMBEA NA KUTENDA 
NDANI YETU KWENYE MIILI HII HII YA NYAMA KWENYE WATU HAWA WENYE 
MADHAIFU HAYA HAYA HAPA HAPA DUNIANI...(Yaani mwili kama wangu na 
wako) NA BADO WAKAISHI KATIKA USHINDI KAMA WANA WA MUNGU…  

 

Qualification kubwa ya kwamba Yesu ametimiza vigezo vya kutuokoa ni kwa sababu 
alikuwa kama sisi.. 


